Fairy Chimneys

Hoto | Pixabay

Geology yana da ban tsoro kuma ya bambanta fiye da yadda zai iya bayyana a kallon farko. Misalin wannan shine hayakin aljan, wanda aka fi sani da hoodoo, demoiselle coiffée ko dala.

Waɗannan su ne tsarin dutsen da ke tsaye tsayi kamar dai su skyscrapers ne na New York. Hasumiyar dutse waɗanda iska, ruwan sama da kankara waɗanda suka iya tsallakewa mita 40 a tsayi waɗanda ƙirarsu ta ban mamaki suna tunatar da mu game da wasu duniyoyi waɗanda za a iya kiyaye su a cikin namu. Waɗannan nau'ikan ginshiƙan dutsen ba su keɓance da yanki ɗaya na duniya ba. Ana iya ganin su a wurare daban-daban. Muna nuna muku inda!

Kapadokya (Turkiyya)

Cappadocia na ɗaya daga cikin keɓaɓɓun wurare da ke cikin Turkiyya. Yanayi da tarihi sun haɗu don bawa baƙo abubuwan da ba za a taɓa mantawa da su ba. Ofaya daga cikin sirrin da wannan yanki ke riƙewa shine hawan hayakin almara wanda ya haifar da wasu kyawawan kyawawan wurare a ƙasar.

Wani labari ya faɗi cewa mutanen Kapadokya mazauna gari ne da mutane. An hana haɗakar ƙungiyoyi don kyautatawa da ci gaba da nau'ikan jinsin biyu, ƙa'idar da ba koyaushe ake bi ba. Dangane da wannan labarin, da zarar almara da namiji sun yi soyayya sosai har ba za su iya daina jin daɗinsu ba. Bayan haka, gimbiyar mata ta yanke hukunci mai tsauri: ta rikide shahararrun matan zuwa tantabaru tare da kwace wa maza damar ganin su. Koyaya, sun sami damar zama cikin kulawar tsuntsayen.

Wani abin da ya kamata a kiyaye yayin duban bakin hayakin almara a Turkiyya shine ana samun su a busassun busassun wurare kamar hamada. A saboda wannan dalili, a cikin yankin Kapadokya akwai misalai na ban mamaki na hayakin almara musamman kusa da Aktepe, wanda ke arewacin Kapadokya. Koyaya, baza ku iya rasa yankunan Uçhisa ko kwarin Palomar ba.

Bryce Canyon National Park (Amurka)

Hoto | Pixabay

Wurin da ke kudu maso yamma na jihar Utah kuma kusa da garin Kanab shine Bryce Canyon National Park, wanda kamar ana ɗauke shi ne daga masarautar da take ta da hankali. Wataƙila babu inda keɓaɓɓen yanayi a bayyane a cikin duniya kamar wannan ɓangaren yammacin Amurka.

Iska, ruwa da kankara sun lalata zuciyar yankin Paunsaugunt don bayyanar da hamada da hayakin aljanna ko hoodoos. 'Yan asalin ƙasar Amurka sun yi imanin cewa almara mai ban almara game da tsoffin mutane ne waɗanda alloli ke ba su tsoro.

Wannan ya haifar da kyakkyawan gidan wasan kwaikwayo wanda ke kewaye da duwatsu da hasumiya na dutse waɗanda za'a iya bincika kan doki ko ƙafa. Da daddare ya dace da kallon sama saboda wannan shine ɗayan wurare mafi duhu a doron ƙasa inda zaku iya ganin taurari da haske mafi kyau.

España

Hoto | Pixabay

A cikin kwarin Ebro akwai baƙin hayaki da yawa, musamman a wani wuri da ake kira A Peña Sola de Collas a cikin yankin Aragonese na Cinco Villas. Ba tare da barin wannan al'umma mai cin gashin kanta ba, a cikin Alto Gállego kuma kuna iya ganin ginshiƙan duwatsu a cikin kusurwar da aka sani da Señoritas de Arás da kuma cikin yankin Campo de Daroca a Biescas.

Sauran wurare a Sifen inda akwai kuma hayakin haya a cikin hamadar Bárdenas Reales, a Castildetierra (Navarra).

Francia

Hoto | Pixabay

Kodayake da alama ba zai yiwu ba, kudancin Faransa har yanzu yana da asirin ganowa ga matafiya. A cikin yankin Pyrenees-Orientales, inda garin Perpignan yake, shi ne Les Orgues d'Ille sur Têt, wani dutse mai ban sha'awa da ke kallon dutsen Canigou wanda ruwa da iska suka sassaka shi tsawon ƙarnuka.

Yankin Orgues d'Ille sur Têt yana da fasalin duwatsu waɗanda kamar gumaka ne da ba a san su ba, kamar su bakin almara. Ya yi kama da amphitheater tare da bangon da aka sare cikin manyan ginshiƙai. Yankin ya bushe kuma kodayake bakin hayakin almara kamar da daɗewa ba a bayyana su ba, gaskiyar ita ce sun fi lalacewa fiye da yadda suke bayyana saboda ruwan sama da iska a hankali suna canza su kuma suna canza su zuwa wani sabon abu.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*