Abin da zan gani a cikin Ronda

Hoto | Pixabay

Ronda ɗayan ɗayan tsoffin birane ne mafi kyau a ƙasar Sifen. Tana cikin lardin Malaga kuma asalin ta ya samo asali ne tun zamanin Roman kuma Julius Caesar ne ya ayyana ta a birni a karo na farko a cikin karni na XNUMX kafin haihuwar BC, kodayake a wancan lokacin ta sami sunan Acinipo. Daga baya, Moors zasu canza shi zuwa Izna-Rand-Onda, wanda tare da shudewar lokaci ya samo asali a cikin sunan sa na yanzu.

Yawancin mutanen da ke zaune a waɗannan ƙasashe (Romawa, Carthaginians, Visigoths, Larabawa ...) kuma dukansu sun bar alamarsu akan Ronda. Abu na gaba, muna tafiya cikin titunan wannan tsohon garin Andalus don sanin ku ɗan san shi. Za ku iya zuwa tare da mu?

Ronda ya raba gari a bangarorin biyu na abin da ake kira Tajo del Ronda, wani kwazazzabo mai zurfin sama da mita 150. An ayyana tsohuwar garinta a matsayin kadarar Sha'awar Al'adu saboda kyawawan abubuwan tarihinta waɗanda aka tsara a karni na XNUMX kuma cewa a cikin karnin da zai biyo baya zai taimaka wajen ƙirƙirar wannan hoton soyayya na tsaunuka da birni kanta., a cikin abin da 'yan fashi da fada ke haifar da babbar illa ga matafiya.

Kodayake wannan hoton na iya zama mai ban sha'awa, har yanzu yana da damuwa. Ronda ya fi banbanci da faɗi sosai, kamar yadda duk wuraren yawon buɗe ido suka nuna.

Sabuwar gada

Hoto | Wikipedia

Babban alamar shi shine Sabuwar Bridge akan Tagus, tare da Plaza de Toros de la Real Maestranza de Caballería de Ronda.

Ginin da aka gina a cikin tubalin dutse da aka ɗauko daga ƙasan kwazazzabon Tagus, wannan babban abin gwanintin mai faɗin mita 98 ​​ya ba da damar haɗuwa da tsohon ɓangaren garin tare da sabon kuma ya ba da damar fadada biranenta. Kari akan haka, a ciki akwai cibiyar Cibiyar Fassara ta zamani game da yanayin yanayin Ronda da kuma wannan kyakkyawan aikin injiniyan daga karni na XNUMX.

Don gina shi, an saka hannun jari sama da shekaru 40 gaba ɗaya, kasancewar mai tsara ginin José Martín de Aldehuela ne ke kan gaba. Kuma idan ƙetare shi da tsayin mita da yawa ƙwarewar sihiri ne, da yawa suna cewa hanya mafi kyau don jin daɗin kyanta ita ce ta yin tunani daga ƙasa, a ƙasan kogin Guadalevín da ke ratsa ta. Don isa can dole ne mu sauka hanyar da ta tashi daga Plaza de María Auxiliadora.

Daga gada kuma zaka iya ganin wasu gidaje rataye a ramin, wanda shine dalilin da yasa aka haɗa Ronda da Cuenca.

Cin gindi

Ronda shine mafi tsufa a Spain don yaƙi da shan bijimin zamani. An yi la'akari da shimfidar shimfidar fada na zamani, wanda ya fito a cikin karni na XNUMX. Bugun fadan da aka yi ya jagoranci Real Maestranza de Caballería de Ronda don gina shahararriyar filin ta ƙarƙashin umarnin Martín de Aldehuela, wannan mai ginin da ya tsara Puente Nuevo. An ƙaddamar da dandalin a baje kolin a watan Mayu 1785 tare da fadan da bijimin da Pedro Romero da Pepe Illo suka yi.

Façade na neoclassical tare da bayanan baroque yana da kyau, kuma yana da bangon dutse mai ban sha'awa. An rufe rufin da aka lulluɓe da tiles na larabci kuma an shirya manyan wuraren a kan manyan matakan biyu tare da kyakkyawa mai kyau. Tana da ɗayan manyan fagage a cikin Spain kuma andan kallo shine yan kallo 6.000.

A ƙasan sa akwai Gidan Tarihi na Ronda Bullfighting, wanda aka buɗe a cikin 1984 ga jama'a. Wannan gidan kayan gargajiya an sadaukar dashi ne ga Romero da Ordóñez, manyan dauloli guda biyu na Ronda masu fada da juna da tarihin Royal Corps na Maestranza de la Caballería de Ronda, mai filin. Akwai kuma tarin kayan gargajiya.

Fadar Mondragon

Hoto | Rustic Andalusia

Fadar Mondragón ita ce mafi girman abin tunawa a garin Ronda. An yi amannar cewa asalinsa Musulmai ne amma lokacin da aka gudanar da ayyuka mafi mahimmanci a cikin fadar sai a zamanin Krista bayan mamaye garin a 1485. A ciki zaku sami Gidan Tarihi na birni da wasu kyawawan lambuna na Moorish waɗanda ke haifar da lokutan baya.

Cocin Santa María la Magajin gari

Hoto | Rustic Andalusia

Bayan mamayar garin, Sarakunan Katolika sun ba da umarnin a gina wannan haikalin amma ba a gama ba har zuwa karni na XNUMX, wanda ke bayanin nau'ikan fasahar fasaha da take gabatarwa. Choungiyar mawaka ta Renaissance ɗayan ɗayan mahimman abubuwa ne na cocin Santa María la Magajin gari, kamar yadda yake a saman bagade na Virgin of Greater Pain. Hoton Budurwa ana danganta shi ne ga aikin Montañés a cewar wasu masu binciken kuma a cewar wasu "La Roldana".

Wanka larabawa

Hoto | Rustic Andalusia

Baths na Larabawa na Ronda sun faro tun karni na XNUMX kuma a yau shine mafi kyawun hadadden yanayin zafi akan Yankin Iberian. Bayan bin samfurin Roman, an tsara su a yankuna daban-daban guda uku: ɗakuna masu sanyi, ɗumi da ɗumi. An gina waɗannan bahon ne kusa da Arroyo de las Culebras, wuri mafi kyau don samar da ruwa, wanda aka aiwatar dashi ta hanyar keɓaɓɓiyar ƙafafun keɓaɓɓu wanda aka adana har zuwa yau.

Suna cikin yankin San Miguel, a gefen gefen abin da ya kasance Madina Musulma ta Ronda.

Ma'aikatar magajin gari

Hoto | Amare Marbella Beach Hotel

Ginin hedkwatar Ronda City na yanzu, a dandalin Duquesa de Parcent, ya fara ne daga 1734 kuma ya kasance barikin sojoji. Ginin yana da hawa uku da ginshiki. Theofar tana kan layi tsakanin pilasters kuma tana da kowane gefe rigar Ronda da ta Cuenca. Duk biyun biranen. A ciki, Babban Plenary Hall da Mudejar wadanda aka yiwa rufin kwalliya sun yi fice, wadanda suke kan babban matattakalar dakin taro na garin.

Alameda del Tagus

Hoto | Mai ba da shawara

Kusa da Plaza de Toros kuma a gefen masarar Tagus Mun sami Alameda del Tajo, kyakkyawar tafiya mai kyau daga itacen ƙarni na XNUMX wanda ke ba da ra'ayoyi masu ban sha'awa game da Serranía de Ronda da shimfidar wurare kusa da garin.

Alameda del Tajo ta ƙunshi hanyoyi guda biyar cike da nau'ikan nau'ikan tsire-tsire daban-daban (acacias, pines, cedars…), wanda ke haifar da yawon shakatawa tare da baranda mai ban sha'awa dake gefen abyss.

Tafiya zuwa kudu ya haɗu da Paseo de Blas Infante zuwa, ta farfajiyar Parador Nacional de Turismo, ya ƙare a Puente Nuevo. Gidan wasan kwaikwayo na Vicente Espinel yana cikin Alameda del Tajo.

Waɗannan su ne wasu wurare masu ban sha'awa don ziyarta a cikin Ronda, amma jerin suna da tsayi. Ana iya kammala ziyarar Ronda tare da Fadar Sarki Moorish, Fadar Marquis na Moctezuma, Santo Domingo Convent, Acinipo Archaeological Site ko kuma Ronda Wall, a tsakanin sauran wurare.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*