Al'adar Hindu

Al’adun Hindu

An san al'adun Indiya a duk duniya kamar ɗayan al'adu masu faɗi da ban tsoro wanda ya wanzu a yau, wannan kyakkyawar magana ta Asiya sakamakon sakamako ne mai haɗuwa da haɗuwa da abubuwa daban-daban. Babban haɗakar al'adu ne wanda ya mamaye halaye daga ƙasashe maƙwabta, wanda ke haifar da kyawawan halaye masu ban sha'awa, wanda ke nunawa a ɓangarorin da suka faɗi daga addini zuwa gine-gine, fasaha, gastronomy ko al'adu. Yawancin ta ya sa ta zama ɗayan ƙasa mafi ban sha'awa a doron ƙasa, kuma kyakkyawar hanyar yawon buɗe ido ga matafiya daga ko'ina cikin duniya.

Wannan al'adar ta Hindu tana ba da hadisai na tsawon shekaru, wanda ya koma baya zuwa Rig-Veda, rubutu mafi tsufa a Indiya, daga karni na XNUMX BC Bayan mamayar Musulunci da mamayar kasashen Yammaci kan Indiya, al'adu daban-daban sun yi tasiri a kanta, amma kiyaye asalinta da al'adun ta. Ba shi yiwuwa a kirga al'adu da al'adun dubban shekaru a cikin rubutu guda, amma za mu yi ƙoƙarin ƙirƙirar hangen nesa game da al'adun Indiya da abin da ke jawo mu zuwa gare shi.

Littlean tarihin Indiya

Taj majal

Tsohon tarihin India ya kasu zuwa Lokacin Vedic da lokacin Brahmanic. Na farko shine mafi tsufa a shekara ta 3000 BC, lokacin da wayewar Dravidian ke da wayewar al'adu, tare da masana'antar tagulla, aikin gona da ƙananan al'ummomi, ban da addinin mushiriki. Zamanin Brahmanic ya zo lokacin da Brahmins, wani akwati daga yankin Tekun Caspian, suka mamaye yankuna suna ƙirƙirar ƙananan masarautu. Koyaya, bayan babban mulkinsu da mulkin mallaka, mutane suka yi tawaye kuma suka haifar da addinin Buddha.

La mafi halin yanzu labarin yayi maganar mamayewar al'adu daban-daban, daga Farisawa zuwa Larabawa, Fotigal ko Ingilishi. Taƙaitaccen taƙaitacce ne, amma yana ba mu ra'ayi game da duk tasirin da wannan al'adun Indiya mai tushe ya samu cikin tarihi.

Tsarin gargajiya na al'adun Indiya

Inungiya a Indiya

Wannan tsarin daidaita rayuwar jama'a ya sami asali kai tsaye daga addinin Hindu, babban addinin Indiya. Yana koya mana cewa an halicci mutane daga sassa daban-daban na jikin allahn Brahma, don haka ya halicci castan gari huɗu waɗanda suka mallake su tsawon ƙarnuka.

Daga bakin allahn Brahma ne Brahmans suka fito, ƙungiya mafi ƙarfi, firistoci. Chatria sune jarumawa masu daraja, waɗanda suka fito daga hannun allah. Vaisías su ne yan kasuwa da manoma, waɗanda suka fito daga cinyar allahn, kuma sudras ko bayi sune mafi ƙasƙanci, waɗanda suka fito daga ƙafafun allahn. Baya ga waɗannan su ne waɗanda ba za a taɓa ba, waɗanda ake ɗaukarsu baƙi ne, kuma waɗanda ba sa cikin ƙungiyar 'yan wasa ko al'umma, tunda za su iya yin ayyuka mafi ƙasƙanci, kamar tattara najasar ɗan adam. A halin yanzu, an murƙushe thean wasa da doka, amma ana kiyaye su saboda amfani da al'adu da kuma yadda tushen waɗannan suke cikin al'umma.

Addini a Indiya

Mutum-mutumin gumakan Hindu, wanda ke nuna al'adun Indiya

Addini wani bangare ne mai matukar mahimmanci na al'adun Indiya, kuma a yau akwai addinai huɗu na asalin Indiya ko asalin Dharmic. Addinin Hindu shine mafi mashahurin addini, kuma na uku mafi girma a duniya. A ciki akwai makarantu da hadisai daban-daban da yawa, kuma addini ne ke bin al'adar 'yan wasa. Babban gumakansa sune Rama, Shivá, Visnú, Krisná da Kali.

A gefe guda kuma, akwai addinin Buddha, na biyar mafi mahimmanci a duniya, wanda Sidarta Gautama, ɗan Raja na masarautar Sakias ya kafa, wanda ya bar komai ya zama mai bara, yana kiran kansa Buddha, wanda ke nufin mai wayewa. Ya dogara ne da aikin kyakkyawa, sadaka, soyayya da sauran kyawawan halaye kuma ba ilimin ba. Akwai kuma Yainism, kwatankwacin Buddha, da Sikhism, addinin kadaita ne tsakanin Islama da Hindu.

Labari mai dangantaka:
Indiya: Imani da Alloli

Kiɗa da raye-raye na al'adun Hindu

Al'adar musika a al'adun Hindu

Maganganu na kiɗa shima haɗakarwa ce ta jama'a da sautunan gargajiya, wanda ya haifar da ƙirƙirar raye-raye na gargajiya da na al'ada na ƙasar. Koyaya, Akwai raye-rayen Hindu guda 8 waxanda aka sanya su a matsayin na gargajiya, kuma waxanda aka shigar da su cikin tsarin karantarwar gargajiya saboda matsayinsu na asalin gargajiya ta Hindu. Ana koyar da shi a cikin babbar kwalejin ƙasa ta kiɗa, rawa da wasan kwaikwayo, kuma ya haɗa da raye-raye na: bharatanatyam, katari, katali, mohinyattam, kuchipudi, manipuri, odissi y satriya. Waɗannan raye-raye ne na nau'ikan labarai masu ban mamaki waɗanda suka hada da abubuwan almara mai ban mamaki, ba za ku iya tafiya zuwa Indiya ba tare da shaidar ɗayan waɗannan abubuwan ban mamaki ba.

Har ila yau, akwai waƙoƙin gargajiya da ke gudana a wasu yankuna na ƙasar. Akwai Bauls a Bengal, waƙar Bhangra a arewa ko Quawwali a cikin Pujab.

Gastronomy na al'adun Indiya

Hankula abinci a Indiya

Cin a nan yana da fa'ida ga palate. Abincin Indiya an san shi da kayan ƙanshi mai daɗi, kuma don ingantaccen amfani da kayan yaji daban-daban, koyaushe ya dogara da shinkafa da masara. Yawancin kayan ƙanshi daban-daban da muke cinyewa a yau, kamar su barkono mai baƙar fata, sun samo asali ne daga nan, don haka 'yan Hindu suna da kyakkyawar kulawa da su. Koyaya, wannan abincin na iya zama ɗan haɗari ga masu fama da rashin lafiyan, kasancewar irin wannan abinci mai yaji, fiye da mutum ɗaya na iya samun wahala.

Akwai jita-jita na yau da kullun waɗanda bai kamata ku daina ƙoƙari da zarar kun je Indiya ba, tunda gastronomy koyaushe muhimmin ɓangare ne na al'adun kowace ƙasa. Kaza Tandoori shine gasasshiyar kazar da aka dafa a yogurt kuma aka dandana ta da kayan ƙanshi na tandoori. Hakanan akwai wasu jita-jita waɗanda zasu iya zama sananne a gare ku, kamar biryani, wanda shine shinkafa tare da haɗin kayan ƙanshi, tunda bai kamata mu manta cewa kayan ƙanshi suna da mahimmanci a cikin abincin Indiya ba. Pizza na Indiya ko uthathaappam tushe ne na kullu da aka yi da garin alkama da na shinkafa tare da kayan lambu da sauran kayan haɗi, kwatankwacin pizza da aka saba. A cikin ɓangaren zaƙi kuna da jalebi, kullu mai zaƙi da aka jiƙa a cikin syrup, tare da halayyar lemu mai kyau da siffar maƙarƙashiyar birgima.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1.   yopi m

    Da kyau, a ganina ɗan gajere ne amma kyakkyawan bayani kuma dalilin da yasa na buɗe shafin shine saboda ina buƙatar wannan bayanin da yawa kuma ina ganin abin ban sha'awa sosai

    1.    fcbarcelona24 m

      Da kyau, Ina buƙatar yin ƙaya game da al'adun Hindu, wannan shine mafi ƙoƙari har yanzu

  2.   Jacqueline jimenez m

    Ina tsammanin bayani ne a takaice kuma takaitacce amma sama da duka yana maka bayani sosai kuma wannan shine mahimmin abu tunda idan ka ziyarci wasu shafuka zasuyi bayani dalla-dalla akan batun kuma a karshen baka fahimta ba saboda haka yana da kyau a wurina ya taimaka mini in ƙara fahimtar ƙari

  3.   yulli tatiana duke m

    Ina so in san game da ma'anar yadda tufafinsu yake da mahimmanci, musamman ga mata saboda kyawawan adonsu da yadda suke kama da alloli

  4.   Daniela miralles m

    Ni Krista ne sosai kuma ban yi fushi ba ko kaɗan. bayan duk, ashe akwai Allah guda ɗaya a koyaushe? (A cikin dukkan addinai ko kusan duka, har ma na taɓa ji a cikin shirin gaskiya game da Indiya cewa duk da suna da gumaka da yawa a gare su amma suna da baiwa ko halaye daban-daban amma a ƙasan ƙarfi ne na Allah ɗaya. gaskiya ne, Buddha a wani lokaci ya ce ya ji da wayewa har ya ji ko ya sami kasancewar Allah). Kari kan haka, duk addinai da makamantansu suna neman mu zama mutanen kirki, a takaice, dukkansu suna kai mu ga hakan. Ban ga iyakoki ba, ban san ku ba. dukkanmu 'yan uwan ​​juna ne.
    Ba na son ci gaba da tattaunawar addini amma daga baya na yi tunanin cewa yadda nake ganin abubuwa na iya taimaka wa wani, koyaushe ba tare da son yin laifi ba.
    godiya ga labarin, ya ba ni hangen nesa sosai game da yadda Indiya take.

    gaisuwa ga kowa!

  5.   Ana m

    Lallai Las Torres del silencio littafi ne mai ban mamaki.