Indianungiyar Indiya

Hoton Hoton Indiya

Kamar ƙasashe da yawa na al'adun gargajiya, al'adu masu zurfin gaske da abubuwan da ba a san su ba, Indiya tana haifar da baƙin ciki na sha'awa, kyakkyawa, jin daɗi da jin daɗi yayin da ba su fahimci saɓani na al'adun ta, titunan ta masu rikitarwa, da kuma wasu shaƙatawa ga kayan da ke rikice-rikice na ban mamaki tare da abubuwan alatu da aka ci gaba a cikin manyan gidaje da gine-gine.

Lokaci a Indiya

Sarari, lokaci da dukiya sune ra'ayoyi waɗanda Hindu ke amfani da su ta hanyoyi daban-daban fiye da na Yammacin Turai kuma ba su da niyyar canzawa duk da shiga zamani irin na baƙi ta fuskoki da dama Dole ne baƙo ya fahimta don jin daɗin cikakken girmamawa, na tsarkakakken duban rayuwar rayuwar babbar kasa.

Addini a matsayin hanyar rayuwa

Addini, wanda a wasu ƙasashe ya zama wani abu da ba shi da tasiri sosai a cikin al'umma, a Indiya yana riƙe da matsayin gata wanda fiye da imani, hanya ce ta cikakkiyar rayuwa.

Tsarin al'adu tsakanin mutanenta

Hadisai a cikin dangin Indiya

Wani muhimmin abu wanda ke nuna halin mutanenta shine mosaic mai ban mamaki na jinsi da al'adu da al'adun da suka rayu tare kuma suka samar da ƙasar. Bakake, farar fata, rawaya, ja, Buddha, Buddha, Musulmai, Kirista, Jains, Sikh, da sauran jama'a da yawa suna da al'umma mai dauke da yankuna 15 na yare a duk faɗin ƙasar.

Tsarin Caste

Al’umma suna ci gaba da rayuwa bisa ga tsohuwar tsattsauran tsari wanda aka saka kowane mutum cikin ƙungiya gwargwadon aikin da suke yiwa al’umma. Wannan rarrabuwa ya zama mai sassauci a yau saboda halaye na masana'antu da zamani, wanda a misali, a cikinsu, kowa ya gauraya cikin jigilar jama'a.

Rashin daidaiton yau da kullun

Amma duk da cewa Indiya dimokiradiyya ce ta siyasa, ra'ayoyi game da daidaito ba safai suke bayyana a rayuwar yau da kullun ba. Matsayi na zamantakewa ya bayyane daga rukunin ƙungiya tsakanin mutane da iyalai. Abubuwan ɗanɗano galibi suna da alaƙa da Hindu, kodayake akwai kuma Musulmai, Indiyawa, Kiristoci, da sauran al'ummomin addini. Halin mutane yana da alaƙa da matsayin zamantakewar jama'a.

Dukiya da iko

Hakanan ana rarraba mutane gwargwadon aikinsu na wadata da ƙarfi. Misali, maza masu iko suna zaune kan kujeru yayin da wasu dole ne su tsuguna ko tsayawa kuma ba za su iya kusantar zama kusa da wani mutum mai babban matsayi a matsayin daidai ba.

Matsayi a cikin iyali

Hakimai suna taka muhimmiyar rawa a tsakanin iyalai da kuma cikin ƙungiyoyin dangi, inda maza sun fi mata na zamani ɗaya kuma manyan dangi suna sama da dangi kanana.

Tsabta da gurbatawa

Ofungiyar Indiya

Yawancin bambance-bambancen matsayi a cikin al'ummar Indiya ana bayyana su ta hanyar tsabta da gurɓatawa. Masana ra'ayi ne masu rikitarwa waɗanda suka bambanta sosai tsakanin ƙungiyoyi daban-daban, ƙungiyoyin addinai da yankuna na Indiya. Amma gabaɗaya, babban matsayi yana haɗuwa da tsabta da ƙarancin gurɓataccen yanayi. Wasu nau'ikan tsarkakakkun abubuwa ne na asali, kamar su firist, wani wanda aka haifa a tsakanin jigajigan zai sami ƙarancin ra'ayi fiye da wanda aka haifa a ƙananan matsayi.

Tsafta kuma na iya zama na ɗan lokaci, tunda kuma yana da alaƙa da tsafta ta yau da kullun kamar wanka da ruwa mai kwarara, da tufafi mai tsabta, cin abinci kawai wanda ya dace da ƙungiyar, guje wa hulɗa da mutanen da ke ƙasa da matsayi ko kuma da abubuwa marasa tsabta (ɓarnar jiki ta wasu), da dai sauransu.

Dogaro da jama'a

Mutane suna da kusanci da mutane a cikin da'irar su kuma suna da mahimmancin rashin rabuwar waɗannan rukunin. Mutane suna shiga cikin wasu kuma babban abin tsoro shine a bar shi shi kaɗai, ba tare da taimakon jama'a ba. Kowane mutum yana da alaƙa da kowa tun daga lokacin da aka haife su.

Ban kan nama

Garin Palitana a Indiya ya kasance gari na farko a duniya da aka hana sayar da naman dabba ko kwai don cin abincin ɗan adam.. Bugu da ƙari, kiwo don amfani shima laifi ne. An cimma hakan ne sakamakon yadda sufaye Jain 200 suka shiga yajin cin abinci don nuna adawa da yanka dabbobi da ake yi a kowace rana a cikin birnin. Duk wani mai rai yana da ‘yancin rayuwa kuma‘ yan Adam ba su da ikon zaluntar su don kawai biyan bukatun su. Wannan matakin na gari ya zama mai cin ganyayyaki mutane da yawa da ke bin Jainism suna yaba masa, amma akasin haka, waɗanda ba sa tare da shi suna shan suka sosai.

Iyali a Indiya

Iyalin Indiya

Abubuwan mahimmanci na rayuwar al'adun Indiya ana koyansu a cikin iyali. Dangin haɗin gwiwa suna da daraja sosai kuma abin da ya fi dacewa shi ne ya ƙunshi ƙarni da yawa don duk su rayu tare. Iyalai galibi maza ne da suka danganci layin maza, tare da matansu, yara maza da mata marasa aure. Mace tana zaune tare da dangin mijinta, kodayake za ta ci gaba da samun mahimmancin dangantaka da dangin ta na asali.

Dangantaka da dangi na da mahimmanci don samun kyakkyawan aiki don samun damar samun taimakon kuɗi mai kyau.

Kodayake kyakkyawan tsarin haɗin gwiwar yana da ƙarfi, a rayuwar Indiya ta zamani akwai dangin nukiliya inda wasu ma'aurata suke zaune tare da 'ya'yansu marasa aure amma har yanzu suna da kyakkyawar dangantaka da sauran membobin gidan. Abokan dangi galibi suna zama a matsayin maƙwabta, suna mai da martani cikin gaggawa kan wajibcin danginsu a duk lokacin da ya zama dole.

Yayinda dangi masu haɗin gwiwa ke faɗaɗawa, suna rarraba cikin ƙananan sassa waɗanda suka girma cikin sabbin iyalai masu haɗin gwiwa, bayan bin tsarin iyali na har abada.

Waɗannan wasu tabbatattun bayanai ne game da al'ummar Indiya. Amma idan kun san ƙarin bayani da kuke son rabawa tare da mu, ku kyauta kuyi hakan ta hanyar barin mana tsokaci!


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*