Karamar kasa a duniya

Birnin Vatican yana ɗayan thean ƙananan microstates waɗanda a halin yanzu suke cikin Turai kuma yana cikin Rome, babban birnin Italiya. An ayyana independenceancin Holy Holy daga ƙasar makwabta a cikin watan Fabrairun 1929 ta hanyar yarjejeniyar Lateran. An san shi a duk duniya don kasancewa cibiyar jijiya na Cocin Katolika.

Tana da yanki na 0,44 km2 kuma yankinta karami ne kawai don Basilica ta St. Peter ce kawai ke da kashi 7% na farfajiyarta. Tana da yawan mazauna kusan 800. Paparoma shi ne shugaban ƙasa kuma a cikin ƙaramar ƙasa a duniya akwai mutane marasa ƙarfi, Masu tsaron Switzerland, Cardinal, firistoci da na shi Babban Pontiff.

An ayyana ‘yancin kai na Mai Tsarki daga Italiya a ranar 11 ga Fabrairu, 1929 ta hanyar Lateran Pacts. A cikin Vatican City akwai ziyara sau uku waɗanda ke haskakawa tare da nasu hasken: Dandalin St. Peter, Basilica na St. Peter da kuma Gidan Tarihi na Vatican, inda Sistine Chapel yake.

Basilica ta St. Peter

St. Peter's Basilica shine mafi mahimmanci ginin addini a cikin Katolika. A ciki, Paparoma yana bikin mahimman litattafai kuma ciki yana maraba da Mai Tsarki. Shiga cikin Basilica babu shakka ɗayan abubuwan da ba'a manta dasu ba yayin ziyarar Rome.

Ya samo sunan ne daga shugaban Kirista na farko a tarihi, Saint Peter, wanda aka binne gawarsa a cikin haikalin. Gininsa ya fara a 1506 kuma ya ƙare a 1626 kuma masu zane-zane daban-daban sun shiga ciki, daga ciki muna iya haskaka Bramante ko Miguel Ángel.

Cikinta yana da damar mutane 20.000. Daga cikin ayyukan fasaha da ake iya gani a bangonta akwai Baldachin na Bernini, da Michelangelo's La Piedad da mutum-mutumin Saint Peter da ke kan karagarsa.

Ofaya daga cikin abubuwan da suka fi jan hankalin basilica shine dome mai ban mamaki wanda ya zama abin wahayi ga sauran ayyukan na gaba, kamar su St. Paul's Cathedral a London ko Capitol a Washington.

Zai yiwu a sami damar zuwa dome don yaba da Plaza de San Pedro daga sama idan ranar ta bayyana amma ba aiki bane ga duk masu sauraro tunda sashe na ƙarshe ana yin ta ta hanyar tsaka-tsakin tsaka-tsalle wanda zai iya zama mamaye wasu mutane.

Dandalin St.

Hoto | Pixabay

Wannan dandalin yana ɗaya daga cikin mafi kyau a duniya kuma tare da basilica yana zaune 20% na yankin Vatican City. Bernini ne ya gina shi a tsakiyar karni na 300.000 kuma zai iya karɓar sama da mutane XNUMX don liturgies da manyan abubuwan da suka faru.

Baya ga girmansa (tsayinsa ya faɗi mita 320 kuma faɗinsa ya faɗi mita 240), abin da ya fi burge mu a game da filin shi ne ginshiƙai 284 da kuma pilasters 88 waɗanda suka yi layi a cikin dandalin a jere mai hawa huɗu. An aiwatar da aikinta tsakanin 1656 da 1667 a hannun Bernini, tare da goyon bayan Paparoma Alexander VII.

A tsakiyar dandalin, obelisk da maɓuɓɓugan guda biyu sun tsaya, ɗaya ta Bernini (1675) ɗayan kuma ta Maderno (1614). An kawo obelisk mai tsayin mita 25 zuwa Rome daga Misira a 1586.

Gidan Tarihi na Vatican

Hoto | Pixabay

Gidan Tarihi na Vatican a cikin ƙaramar ƙasa a duniya tana ɗauke da dubunnan ayyukan fasaha da Cocin Roman Katolika suka tattara sama da ƙarni biyar.

Asalin wadannan gidajen adana kayan tarihin sun faro ne tun daga shekarar 1503, lokacin da Paparoma Julius II ya fara fadan nasa tare da bayar da gudummawar tarin kayan fasaha. Tun daga wannan lokacin, waɗannan popes masu zuwa da iyalai daban-daban masu zaman kansu suka ba da gudummawa kuma suka haɓaka tarin har sai da ta zama ɗaya daga cikin mafiya girma a duniya.

A cikin Gidan Tarihi na Vatican akwai Sistine Chapel, wanda aka san shi da kyawawan kayan ado da kuma kasancewa sararin da aka zaɓi shugaban Kirista na gaba. An aiwatar da aikinta yayin aikin Paparoma Sixtus na huɗu, wanda ya sami sunansa. Wasu daga cikin mahimman fasaha waɗanda suka yi aiki a kai sune Miguel Ángel, Botticelli, Perugino ko Luca.

Nasihu don ziyartar Vatican City

  • Yi la'akari da ɗaukar metro a matsayin hanyar sufuri duka don zuwa da dawowa daga Vatican City.
  • Wuraren cin abinci kusa da ƙofar St. Peter's Basilica yawanci suna da tsada kuma ba a ba da shawarar sosai. Saboda wannan dalili, muna ba da shawarar ka je wa waɗanda ke kan hanyar Via Germanico zuwa Via Marcantonio Colonna.
  • Gidan Tarihi na Vatican da Sistine Chapel sunkai kimanin euro 17 kuma Dome na Saint Peter sunkai kimanin euro 8. St. Peter's Basilica da St. Peter's Square kyauta ne.
  • Yi littafin jagora na hukuma don ziyartar Gidan Tarihi na Vatican da sauran sassan Vatican City. Wannan hanyar kun tabbatar cewa za ku ga komai.

Lambar sutura

Birnin Vatican ya fi birni amfani, wuri ne na addu'a wanda ita kanta Vatican din tana da nata tufafin. Idan kun san shi, a nan za mu gaya muku:

  • Duk gwiwa da kafaɗu dole ne a rufe su da tufafi. Idan ba'a rufe wadannan yankuna ba, zasu iya kin ku lokacin shiga birni. Saboda wannan dalili, ba a ba da izinin saka hannayen riga, sundress, da gajeren wando. Mata za su iya gyara wannan ko ta yaya ta hanyar sa shawul a kusa da yankin kafada ko sa matsattsun kaya ko ledoji a ƙarƙashin wando ko gajeren riguna.
  • Sanya takalma masu kyau da kyau. Kodayake birni karami ne, dole ne ku yi tafiya kuma ku yi dogon layi don shiga wasu shafuka (basilicas, museums, coci, da sauransu).
  • Kada ku ɗauki babban jaka ko jaka don ziyartar rukunin yanar gizon, saboda yawanci ana bincika su. Idan ba kwa son a tsayar da ku sosai a wuraren binciken tsaro, ƙananan abubuwan da kuke ɗauka, mafi kyau.

Kasance na farko don yin sharhi

Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*