7 rawar duniya mai ban tsoro

Hoto | Yadda ake kiwi

Tatsuniyar gargajiya ita ce al'adun gargajiyar mutanen da ke ƙirƙirar asalin ta kuma ana watsa ta daga tsara zuwa tsara. Ya ƙunshi abubuwa daban-daban na fasaha, gastronomic, harshe, nau'in kiɗa… Rawa ma wani ɓangare ne na almara kuma yana iya nuna bayanai masu ban sha'awa game da al'adu da al'adun al'umma. A cikin post mai zuwa mun gano raye-raye 7 na duniya waɗanda tabbas zaku so yin aiki a wani lokaci. Mun fara!

Haka

Haka wani nau'i ne na rawar Maori na yakin gargajiya da aka saba a fagen daga don nuna wa abokin hamayyarsa zafin rai, jaruntaka, da haɗin kan ƙabila. A yau matakin da ake yin wannan rawa ya sha bamban tunda yawancin lokuta ana yin zanga-zanga yayin bukukuwa da shagulgula don girmama baƙi. Hakanan abu ne na gama gari ga kungiyoyin rugby su yi shi don kalubalantar abokin karawarsu yayin wasa.

Yana daga cikin abubuwan da ake kira choreography don bugawa da ƙafafu, fitar da harshe tare da ɓacin rai da mari a jiki don rakiyar waƙa mai ƙarfi da ke magana game da tarihin ƙabilar da magabatanta. Shin wannan ba shine ɗayan raye-raye a cikin duniyar da kuke so ku gwada ba wani lokaci?

Hoto | Jaridar

Colombia

Cumbia ta zama mafi yawan waƙoƙin Ibero-Amurkawa, wanda ke nuna yadda jama'a ke son shi da kuma yadda yake rayuwa. Wannan magana ce ta mutanen da asalinsu ya ci gaba da zama asiri, kodayake biranen Colombia kamar Cartagena ko Barranquilla sun yi jayayya game da mutuncin kasancewarta mahaifar cumbia.

Koyaya, abin da kusan dukkanin masana suka yarda dashi shine asalinsa ya haɗu da cakuɗewar almara daga al'ummu kamar yadda ya bambanta da na Amerindian, Afirka da Spanish.

Cumbia rawa ce ta son sha'awa, inda mace ke motsa motsi yayin ɗaga ƙarshen siket ɗinta da ɗaukar ƙananan matakai ba tare da da wuya ta ɗaga ƙafafunta daga ƙasa ba yayin da takwararta ke rawa a kusa da ita tana yin motsa jiki.

Hoto | Barynya

hopak

Don rawar rawar ƙasa ta Ukraine ya zama dole a sami ƙafafu masu ƙarfi saboda dole ne ku yi tsalle da yawa. Ajalin nuna damuwa yana nufin tsalle da Hopak yana da asalinsa a karni na XNUMX lokacin da sojoji ke bikin nasarorin su a fagen fama ta hanyar tsalle-tsalle.

A yau mata ma suna shiga ta hanyar rawar hopak tare yayin da maza ke tsalle tare da shimfida ƙafafunsu suna yin squats. Dukansu suna sanye da tufafi na gargajiya masu ban sha'awa kuma suna sanye da rawanin fure irinsu.

Hoto | Wikimedia Commons

yara

Kuma daga tsalle daga Turai zuwa na Afirka saboda ƙabilar Maasai a Kenya da Tanzania suma sun haɗa da tsalle a matsayin wani ɓangare na rawan gargajiyarsu. Mafi sanannun ana kiransa adumu (rawa na tsalle) kuma yana daga cikin bikin wanda aka tsara hanya tun daga yarinta har zuwa balagar mazajen al'umma. Ofayan rawa mafi ma'ana a duniya.

Wannan rawa ana faruwa a lokacin Eunoto kuma ta ƙunshi tsalle sama sama sama ba tare da diddige ta taɓa ƙasa ba yayin ƙara sautin waƙoƙin ƙungiyar. An tsara shi a cikin rabin zagaye, mahalarta da suka yi nasara za a ɗauka da ƙarfi da kuma jan hankali don samun matar. An kammala rawan adumu ta hanyar sanya tufafinsu na jan halaye da adon wuya.

Hoto | Maraba da tahiti

Ote'a

Rawa irin ta gargajiya ta Tahiti ana kiranta Ote'a kuma ana yin ta ne ta hanyar isar da babban kuzari da ƙarfi saboda motsawar hanjin da 'yan rawa ke yi cikin hanzari bayan bin abin da ake ji. Choreography ne wanda yake burgewa kuma ake yinshi a wuraren da ke kusa da teku da kuma yanayi don bikin al'amuran addini ko mahimman al'amuran zamantakewa.

Yanayi ma muhimmin ɓangare ne na suturar rawa Ote'a tunda ana amfani da siket ɗin fiber na kayan lambu gami da sarƙoƙin wuya da kwalliyar kwalliyar fure don ado jikin.

Wannan rawar ta Tahitian duka mata ce ('Ote'a Vahine) da maza (' Ote'a Tane) har ma a cikin ƙungiyoyi masu haɗuwa ('Ote'a Amui) tare da matakai daban-daban da motsi amma koyaushe ana buga ganga.

Hoto | Pixabay

Kathakali

Asali daga Kerala, Kudancin Indiya, Kathakali wasan kwaikwayo ne wanda ya haɗu da wasan kwaikwayo tare da rawa don ba da labari ba tare da amfani da kalmomi ba. Kayan kiɗa ne kawai ake amfani da su don nuna ci gaban rawa da kayan ado mai mahimmanci wanda suke yin fasalin fuska da yawa don haifar da fushi, tsoro, farin ciki ko baƙin ciki.

A da wannan rawar ta Indiya ana yin ta ne da daddare kuma a kunna ta da kyandir har sai da aka cinye ta kwata-kwata. A yau, zaku iya jin daɗin ɗan gajeren rawar rawar Kathakali amma kamar yadda yake da ƙarfi.

Hoto | Ra'ayin

Samot

Oneaya daga cikin shahararrun raye-raye da ake yi a Isra’ila shine Samoth, raye-raye na rukuni inda mahalarta ke yin da'ira yayin riƙe hannuwansu tare da buga ƙafafunsu zuwa taken waƙar mai sauƙi da annashuwa.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*