Yaushe ya fi kyau zuwa Mallorca?

Cathedral Palma na ɗaya daga cikin mahimman mahimmanci a Spain

Cathedral na babban birnin, Palma

Wannan Mallorca ɗayan ɗayan tsibiran Spain ne inda yawon buɗe ido ya bunƙasa sosai gaskiya ne. Abu ne mai sauki wajan zama otal ya isa zuwa 100% a kowane lokaci, kamar yadda kuma yawancin mutane ke son zuwa (Ina zaune anan 🙂) kuma suna tafiya akan tituna, suna cinye yini ɗaya a kowane rairayin bakin teku ko kuma, kawai, yi yawon bude ido a kauyuka.

Amma tabbas kuna mamakin yaushe yafi kyau zuwa Mallorca; Ba abin mamaki bane, kamar yadda yake jin daɗin ɗan ƙaramin yanayi na Rum, yana ɗaya daga cikin wurare a cikin ƙasar da za a iya morewa a kowane lokaci na shekara. Don haka Idan bakada tabbas a kan kwanakin da za kuyi tikitin ku, lura da shawarar da na ba ku a ƙasa.

Takaitaccen tarihin Mallorca

Poblado dels Antigors na ɗaya daga cikin tsofaffi a tsibirin Mallorca

Poblat dels Antigors, a cikin Ses Salines // Hoton - Wikimedia / Olaf Tausch

Kafin tafiya wani wuri da baku taɓa zama ba, ba kwa sha'awar koyo game da tarihinta? Gaskiya tana daga cikin abubuwan da nakeyi kafin tafiya. Ina son shi, saboda hakan yana bani damar fahimtar zamantakewar wannan wurin da kuma al'adun ta. Game da Mallorca, wannan tsibiri ne wanda an taka shi a karon farko a wajajen 7000 BC. C. Waɗannan mutanen farko sun gina abin da ake kira talauci a yanzu, waɗanda gidaje ne masu manyan farar ƙasa, masu nauyi (kuna buƙatar hannu biyu da ƙarfi don riƙe ɗaya).

A yau da yawa tsoffin mazaunan mazaunan an kiyaye su sosai, kamar su Poblat dels Antigors, wanda ke cikin garin Ses Salines (kudu da tsibirin), ses Païsses wanda yake a Artà (arewa maso gabashin tsibirin), ko Capocorb Vell, a Llucmajor (zuwa arewa maso yamma, kimanin mintuna 15 daga Palma a mota).

Amma tabbas, kasancewa tsibiri, kuma kuma yana cikin wani yanki mai mahimmanci, lokacin da Romawa suka iso, abin da zamu iya kiran “tarihin gaskiya” na Majorca ya fara. A wancan lokacin an kafa birnin Roman na Pollentia (a yau Alcúdia), kuma jim kaɗan bayan fara yaƙe-yaƙe, da farko na Daular Byzantine sannan ta duniyar Islama. Musulmai sun kasance a nan tsawon shekaru, har a cikin 1229 Sarki Jaume Na ya ci tsibirin da yaƙi, kuma da wannan ya gabatar da Kiristanci, Catalan da wani tsarin tattalin arziki daban (tare da tsabar kudi ba tare da musanyar abinci ba).

Duba kan Bellver Castle

Castell de Bellver // Hoton - Wikimedia / Lanoel

Sonansa, Jaume II, ya gaje shi, amma ba shi da sauƙi a gare shi domin dangantaka da Masarautar Aragon ta fara yin sanyi. A lokacin mulkinsa an gina Cathedral na Palma, da Bellver Castle, ko kuma gidan sarauta na Almudaina, da sauransu, dukkansu an kiyaye su sosai kuma ana iya samunsu a yau.

A cikin 1343 Mallorca ya mamaye Pedro IV the Ceremonious. Manyan Manyan sun bar Jaume III a cikin mawuyacin hali, wanda ya mutu a yaƙin Llucmajor. Tun daga wannan lokacin, tsibirin ya zama wani ɓangare na Sarautar Aragon, kuma har ilayau zai zama Sarautar Castile bayan auren Sarakunan Katolika. Don haka, da kuma bayan Yaƙin Magaji (karni na XNUMX) kuma, sama da duka, bayan dokar Nueva Planta, tsibirin zai rasa ikon cin gashin kansa da cibiyoyinta.

Daga yanzu, tarihin Mallorca da mutanen Mallorcan suna tafiya daidai da na Spain.

Yaushe ya fi kyau ziyartarsa?

Duk da komai, mai kyau da mara kyau, Mallorca tsibiri ne mai matukar ban sha'awa. An sami masu zane-zane da yawa da suka daɗe, a wasu lokuta shekaru, a nan, kamar mawaƙin Chopin ko mawaƙi George Sand. A yau, kamar jiya, yana ci gaba da kasancewa wani wuri wanda yawancinmu muke yin wahayi don ƙirƙirar wani abu, ya zama zane-zane, waƙoƙi, littattafai, zane-zane ... duk abin da zuciya ta tambaye mu.

Weather a Mallorca

Yanayin, kamar yadda na fada a farko, yana da taushi, banda lokacin rani lokacin da yanayin zafi zai iya kaiwa 38ºC (a watan Agusta / Satumba) a wasu ranaku. Amma wannan ba shi da kyau ba; a zahiri, gayyata ce don ɓatar da lokaci a bakin rairayin bakin teku ko kuma wurin waha, ko ƙarƙashin inuwar ɗayan filayen da ba su kidayuwa waɗanda ke cikin tsibirin. Don ba ku ra'ayi game da yadda yake da kyau, ga jadawalin yanayin babban birnin:

Jadawalin yanayi na Palma (Mallorca)

Hoton - en.climate-data.org

Hakanan, ya kamata ku san hakan akwai sama da kwanaki 110 a shekara na hasken rana, kuma yayin da matsakaicin yanayin zafi yayi sama (14ºC mafi karanci kuma 22ºC matsakaici), babu shakka makoma ce mai ban sha'awa sosai. Oh, kuma yayin da wannan matsala ce ta gaske fiye da haskakawa, ana ruwan sama kusan kwanaki 53 a shekara a matsakaita. Duk wannan yana nufin cewa akwai sama da awoyi 2770 na haske / shekara.

Mafi kyawun watanni don ziyarci Mallorca

Idan kanaso ka more shi sosai, tabbas zan bada shawarar wadannan watannin:

Fabrairu Maris

Itatuwan almon suna yin furanni a watan Fabrairu

A watan Fabrairu (kuma ya danganta da yadda hunturu ke kasancewa koda a watan Janairu) bishiyoyin almond suna cike da furanni. Bishiyoyi ne waɗanda, kodayake ba 'yan asalin asalin tsibirin bane, amma sun daɗe da zama naturalan ƙasar. Kamar yadda basu da bukatar yin sanyi sosai, kafin lokacin bazara su zo suyi kyau.

Yanayin yanayin yana da sanyi, tare da matsakaita na 14ºC, amma mai daɗi. Lokaci ne lokacin da wasanni kamar su keke ko yawon shakatawa suka fi jin daɗi. A zahiri, idan kai mai son keke ne, zaka iya jin daɗin Chaalubalen Kalmar (galibi tsakanin ƙarshen watan Janairu zuwa farkon Fabrairu), wanda masu kekuna ke tafiya cikin tsibirin.

Abu mai kyau game da wannan watannin biyu shine har yanzu akwai mutane ƙalilan, don haka zaka iya ziyartar kowane wuri tare da cikakken kwanciyar hankali. Wannan tare da cire gaskiyar cewa jaket da dogon wando zasu zama masu mahimmanci don kaucewa sanyi / sanyi, Na tabbata za ku ji daɗi sosai a Babban Bikin da suke yi a Palma (A sauran garuruwan ma ana yin bikin, amma ba abin birgewa bane), ko kuma a cikin Fira del Ram (wanda yake tsakanin ƙarshen watan Fabrairu da tsakiyar Afrilu).

Afrilu Mayu

Club Nautic de Sa Ràpita

Club Nàutic de Sa Ràpita, Mallorca. // Hoton - Wikimedia / ??????? ??????????

Wadannan watanni biyu ina son kiran su "jinkirin Mallorca". Idan ya shafi yanayi, lokacin ne ya fi kyau. Matsakaicin zafin jiki shine 15-17ºC, tare da matsakaicin abin da ya isa har ma ya wuce 20ºC. Da dare har yanzu kuna buƙatar dogon hannun riga, amma babu wani abu mai nauyi. Katin mara nauyi sosai ba lafiya.

Afrilu wata ne na addini, tunda ana yin Makon Mai Tsarki, wanda idan kai mai bi ne ina kara baku shawara da ku ziyarci wanda yake a Palma, ba ma na garuruwa ba. Awannan zamanin a gidajen burodi da wuraren alatu zaka ga ana siyar da empanadas (ko fargaba) na Ista, wanda aka cika shi da naman rago.

Amma idan bayan cin abinci kadan kuna son yin liyafa, Kuna iya amfani da damar kuma ziyarci bukukuwan buɗewa waɗanda kulaflikan bakin teku ke gudanarwa, ko kuma La Palma International Boat Show. A ranar 1 ga Mayu, duk da haka, dole ne ku sanya alama a kan kalandarku tun lokacin da aka gudanar da Fira de Maig a Ses Salines, wanda shine ɗayan mahimmancin gaske, wanda ke maraba da ɗimbin mutane da ke ɗokin ciyar da ranar da ba za a iya mantawa da ita ba ko siyan abin tunawa a kowane ɗayan shagunan can.

Yuni Yuli

Caves of Drach, a cikin Porto Cristo

Kogon Drach // Hoton - Wikimedia / Lolagt

Tare da Yuni mun shiga abin da ya fi dacewa a lokacin shekara ga Mallorca da yawon buɗe ido don… Zan iya cewa har abada. Lokacin bazara na Mallorcan daidai yake da rairayin bakin teku, kulake, farfajiyoyi, shaye-shaye masu wartsakewa da abinci sabo. Matsakaicin yanayin zafi yana kusa da 18-20ºCSabili da haka, rigunan gajerun-hanu, riguna, siket ko gajeren wando wasu tufafi ne na suttura waɗanda dole ne a kiyaye su cikin sauƙin isa cikin kabad.

A cikin waɗannan watanni, kuma ƙari a cikin Yuni fiye da Yuli, Ina ba da shawara tafiya titunan birni ko garuruwa, je Kogon Ruwa (a cikin Porto Cristo) ko kuma daga Colonia de Sant Jordi (kudu da tsibirin) ku biya kuɗin balaguro zuwa makwabcin Cabrera.

Kuma kada ku damu da ruwan sama, ba kasafai yake yin ruwan sama ba summer. Kodayake ... idan kun je wani gari a bakin teku, ɗauki samfurin sauro na sauro, ya zama munduwa ko kirim, kamar yadda ake yawanci.

Agusta Satumba

Duba rairayin bakin teku a Mallorca

A lokacin rani, matsakaita zafin jiki kusan 23-25ºC ne. Akwai zafi. A watan Agusta al'ada ce ta isa 30ºC kuma ya wuce kwanaki da yawa a jere, kuma cewa da daddare zafin jiki baya sauka sama da 20ºC. Ba za ku ga ruwan sama ba, sai dai watakila zuwa ƙarshen watan Agusta.

Kusa da waɗannan ranakun shine lokacin da rikice-rikice da kulake suke cin gajiyar mutane da yawa jam'iyyun. Hakanan akwai garuruwa da yawa waɗanda ke yin bikin ranakun su cikin salon, kamar a Llubí (na Sant Feliu, a ranar 1 ga Agusta), a Banyalbufar (da Banyalbujazz, tsakanin Yuli da Agusta), ko kuma tsarkakakkun bukukuwan Santa Eugenia (the 6th Agusta).

Ayyukan tsibirin suna da yawa, a wasu wuraren da yawa, don haka kawai ina ba ku shawara ku zo kan waɗannan ranakun idan kun kasance masu sha'awar bukukuwa na rani ko rairayin bakin teku, ko wasanni na ruwa kamar igiyar ruwa 😉.

Manyan rairayin bakin teku masu
Labari mai dangantaka:
Mafi kyawun rairayin bakin teku a Mallorca

Oktoba Nuwamba

A watan Oktoba yawancinmu suna cewa muna da »bazara ta biyu». Yanayin yana sake zama mai daɗi-kuma ba mai tsauri ba-, kusan kimanin 17 ofC. Yana iya yin zafi sosai a wasu lokuta, amma da kaɗan yanayin yakan dawo daidai. Isowar ruwan sama, a wurina, shine alamar da ke kawo ƙarshen babban lokaci (gaskiyar ita ce, an saita wannan alamar, ta yaya zai kasance in ba haka ba, Babban Daraktan Yawon Bude Ido na Gwamnatin Tsibirin Balearic, amma tafi, cewa duka yawanci suna haduwa).

Kasancewa mafi kyawun yanayi, mutane suna murna da ƙungiyoyin. Ana gudanar da bukukuwan Llucmajor a farkon rabin Oktoba, kamar yadda suke yi tun daga 1546; Hakanan a kusa da waɗannan ranakun ana gudanar da Saladina Art Fest a Can Picafort, wanda ya haɗu da masu zane-zane na gida da na duniya waɗanda suka bar alamarsu a bangon garin.

Adadin baƙi ya fara raguwa sosai, yana haifar da natsuwa don sake tabbatar da kanta a tsibirin.

Disamba Janairu

Duba Serra de Tramuntana a cikin Mallorca

Serra de Tramuntana // Hoton - Wikimedia / Antoni sureda

Sabili da haka, a cikin ƙiftawar ido, mun kai Disamba-Janairu. Kodayake suna watanni na hunturu, lokacin hunturu na Manjo mai sauƙi ne kuma mai daɗi. Matsakaicin zafin jiki yana kusa da 10-15ºC, tare da iyakar har zuwa 20ºC da mafi ƙarancin 4ºC (iya sauka ƙasa da digiri 0, kai -4ºC na ɗan gajeren lokaci a cikin Janairu / farkon Fabrairu a wasu yankuna).

A cikin wadannan makonnin zaka iya gudanar da ayyuka daban-daban, kamar hawan keke ko ma yin yawo da jin daɗin Sierra de Tramuntana nevada. Coat, ruwan sama da / ko laima suna da mahimmanci, saboda al'ada ce idan ana ruwa ko kuma aƙalla aan saukad da za su faɗi, musamman a yankin arewa maso yamma na tsibirin.

Mallorca a cikin hunturu
Labari mai dangantaka:
Abubuwan da yakamata ayi a Mallorca a cikin hunturu

Kamar yadda kake gani kowane wata cikakke ne don ziyartar Mallorca. Dogaro da abin da kuke son yi ko gani, zaɓar ɗaya ba zai zama da wahala ba. Yanayin ba da gaske cikas ba kamar yadda zai kasance idan kana son zuwa London misali, saboda haka ka tabbata za ka sami babban lokaci 😉. Amma idan kuna son ra'ayina na gaskiya, kuna rayuwa a nan duk shekara, karanta gaba.

Yaushe za a yi tafiya zuwa Mallorca? Ra'ayina

Duba garin Esporles

Esporles, wani gari a Mallorca. // Hoton - Wikimedia / Rosa-Maria Rinkl

Wannan kyakkyawan tsibiri ne, wanda yana ba da nishaɗi ga dukan iyalin. A duk shekara garuruwa suna yin bukukuwan su, in kuma ba haka ba, koyaushe zaka iya ziyartar Tsoffin aran gari da garuruwan, ko yin wasanni. Bayan haka, dakatar da ɗanɗanar abinci na gida a cikin ɗayan gidajen cin abinci da yawa, kamar su Es Cruce de Manacor, ko Verico a Port d'Andratx, ko Bar Estarellas de Ses Salines (wanda duk da sunan, tunda 2019 gidan cin abinci ne mai kyau) yana da ni'ima.

Amma abin da suka ce game da tsibirin gaskiya ne. Wato, A lokacin rani akwai yankuna da yawa waɗanda, ban da cikakken wadataccen abu, suna da mummunan hoto, ba wai don waɗancan garuruwan suna so ba, amma saboda wasu mutane ne kawai ke ba da buguwa da ƙarancin abu. Wannan karshen wata matsala ce mai tsananin gaske, wacce tuni yankin yankin ke ƙoƙarin kawo ƙarshenta. Ofaya daga cikin matakan shi ne ecotax, ko ƙara yawan sojoji ('yan sanda) a waɗannan garuruwan don tabbatar da aminci da girmama mazauna da baƙi.

Saboda haka, nace, idan baku son matsaloli, idan abinda kuke so shine kuyi hutun da ba za'a iya mantawa dashi ba, Ina ba da shawarar ku zo a lokacin bazara, kaka ko hunturu. A lokacin rani kuma zaku iya morewa, amma ƙari a cikin garuruwan kudu da gabashin, ko arewa amma a cikin Sierra de Tramuntana da kewayenta.

Gabaɗaya, zan iya yi muku fatan farin ciki 🙂.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*