Hutu a Huanchaco, a gabar tekun Peru

Jiya kawai wani abokin Faransa ya dawo gida daga rangadin watanni uku na Kudancin Amurka. Ya ziyarci Colombia, Ecuador, Peru, Bolivia da Argentina kuma lokacin da aka tambaye shi game da ɗayan wuraren da ya fi so, ya ba da amsa ba tare da jinkiri ba: Huanchaco.

huanchacho bakin tekun Peru ne kuma sanannen wurin shakatawa ne a bakin teku. Idan kuna son hawan igiyar ruwa, saduwa da mutane daga ko'ina cikin duniya da rayuwar bakin teku, Huanchacho yana jiran ku.

Huanchaco

Yana da garin bakin teku kusa da garin Trujillo, jariri na ceviche da yau wani bangare na hanyar yawon bude ido da aka sani da Hanyar Moche. da mummuna Yana da muhimmiyar al'ada a cikin tsohuwar ƙasar ta Peru kuma yawon shakatawa yana ɗaukar waɗanda ke da sha'awar ta hanyar shafukan yanar gizo waɗanda suka kasance ɗaya daga cikin masarautun Chimú da Mochica, a arewacin ƙasar, wanda aka kiyasta kusan kilomita 700 ne daga Lima.

Yankin tekun Peruvian Pacific sananne ne a duniyar hawan igiyar ruwa kuma Huanchacho ya gudanar a cikin 2013 don a yarda da shi a duniya azaman Ajiyar Ruwa na Duniya. Babu rairayin rairayin bakin teku masu yawa a doron ƙasa da wannan take, biyar kawai kuma wannan ɗan rairayin bakin tekun na Peru ya riga ya zama ɓangare na rukunin zaɓaɓɓun, don haka… shin zaku rasa shi?

Kuna iya sanin Trujillo, aƙalla cibiyarta mai dadadden tarihi, sannan kuma yin kusan kilomita 13 kawai zuwa Huanchaco. Wannan watan shine ɗayan mafi zafi a shekara yayin da yankin kudu ke fuskantar rani amma har yanzu yanayin zafi yawanci bai fi 30 ºC yawa ba. Tabbas, yanayin zafi, kasancewarsa a bakin teku, koyaushe yana sama.

Yadda ake zuwa Huanchaco

Wurin isowa shine Trujillo, birni mafi girma a yankin. Kuna iya zuwa nan ta filin jirgin sama da to dauki bas ko karamar mota don shiga duka maki. Trujillo yana da nisan kilomita 560 daga Lima don haka ku ma ku iya yin wannan 'yar tafiya ta jirgin sama. Mafi kyawun zaɓi shine bas ɗin amma yana ɗaukar awanni goma sha ɗaya.

Masu safarar baya yawanci ba sa ɗaukar jirgin sama da yawa saboda haka hanyar da aka fi amfani da ita ta sufuri ita ce motar bas don motsawa daga nan zuwa can. Idan kuna son 'yanci, yawon shakatawa naku ne, idan ba haka ba Peru tana da kyau sosai Ba shi da wahala a sami yawon shakatawa da aka riga aka shirya a cikin ɗayan hukumomin da yawa akwai.

Abokina ya yi farin ciki da Huanchacho kuma ya kasance a can tsakanin Nuwamba zuwa Disamba, kodayake sun ce mafi kyawun yanayi saboda yanayi da yanayin teku shine tsakanin Disamba da Maris. A lokacin hunturu akwai iska mai yawa amma hakan yana kawo girgije, kodayake hakan baya tsoratar da masu surfa.

Huanchaco Jan hankali

Yana da sauti kamar bayyane amma wannan game da zuwa hawan igiyar ruwa. Idan ka sani, madalla. In ba haka ba za ku iya shiga makaranta ku more rayuwa. Ban sani ba in cikin kwana biyu zaku koyi wani abu amma zaku sami abokai da dariya mai yawa. Akwai da yawa shagunan da suke koyarwa da kuma hayar kayan aiki da allon.

Amma ban da yin hawan igiyar ruwa, Huanchacho yana da wasu abubuwan jan hankali da ya kamata ku ziyarta. A lokacin mulkin mallaka na Sifen ya kasance tashar jirgin ruwa mai mahimmanci amma a ƙarshen karni na XNUMX ya buɗe sabon tashar jiragen ruwa na Salaberry kuma ya zama tsohon yayi. Ya kasance a cikin 1891 an gina matattakalar mita 108 mai tsayi sosai cewa har yanzu yana tsaye kuma babu wanda yake son ɓacewa.

A cikin babban yankin akwai wani karamin fili a gabar rairayin bakin teku, wanda yake taƙaitawa har sai ya samar da dutsen da kaɗan kaɗan yake shiga ruwan. A ƙarshen mitoci ɗari-ɗari akwai zagaye biyu tare da dandamali a gefen dama, kaɗan ƙasa da babban tsari. Yin yawo anan kallon teku, masu surfe, garin da ke bayanku da rana abin birgewa ne.

A bakin tekun Huanchaco akwai shagunan abinci da gidajen abinci da yawa waɗanda ke ainihin masu mallakar kifi da abincin teku.. Idan kanaso ka gwada ka dandana ceviche wannan wuri ne mai kyau. A ranar Asabar da Lahadi yana samun mafi kyau saboda akwai sanduna kuma yawancin yawon buɗe ido na ƙasashen waje suna zuwa. Fabrairu shine watan bukin, wani lokaci mai kyau da launuka don ziyarta.

Huancacho kuma sananne ne ga "Caballitos de totora", rafin gargajiya na yankin wanda aka yi shi da ganyaye da kara na reed, tsire-tsire. Waɗannan raftan mutanen ƙasar sun gina su tsawon shekaru dubu biyu ko uku kuma tun daga wannan lokacin sune raƙuman jirgin ruwan kamun kifi na ƙasar Peru. Gangar ruwa lanƙwasa ce kuma matsatciya kuma tana iya kai tsawon mita biyar. Kyakkyawan wanda aka yi shi na iya ɗaukar nauyi zuwa kilo 200 na nauyi.

Baya ga kamun kifi, aikin sa na asali, anan Huanchaco ma ana amfani dasu don yin nishaɗi a cikin teku, gudu da hawa raƙuman ruwa, kamar dai suna yin hawan igiyar ruwa da waɗannan dawakai na reed. Kuna ganin su kowane lokaci, an kafa su tsaye a cikin yashi kuma idan kun tambaya za ku iya fuskantar balaguro a ɗaya ta cikin ruwan Tekun Pacific.

Hakanan zaka iya ziyarci Haikali na Budurwa na Taimako na Dindindin, wanda aka gina a saman tsauni, tare da budurwa a ciki wannan kyauta ce daga Carlos V, wanda aka yi a Seville kuma tare da fuskar mahaifiyar Juana la Loca a matsayin abin koyi. Ya iso nan a 1537.

Balaguro daga Huanchaco

Peru ƙasa ce mai cike da ɗimbin dukiya don haka duk inda kuka kasance koyaushe kuna da ƙarin gani da sani. 'Yan kilomitoci daga Huanchaco sune Chan Chan kango, misali, wanda aka gina ta al'adun Chimu wanda shine kafin al'adun Inca. An kiyasta cewa a cikin mafi kyawun lokacin wasu mutane 60 sun rayu a nan, don haka birni ne mai dukkan haruffa. Tun daga 1986 shine Kayan Duniya kuma a yau ana iya ratsa su ta hanyar hanyar sadarwa waɗanda suke kusantar da mu zuwa ɓangare na kagarai tara da suka cika wuri.

Chan Chan, an yi imani, An gina shi ne kusan shekara 1300 kafin haihuwar Yesu kuma kango suna da ban sha'awa Tsarin ado cike da sauye-sauye tare da zane-zanen geometric, wakilcin tsuntsaye da kifi. A yau sun zama wani wurin adana kayan tarihi da yawa na wasu katafaren fada dake bakin kwarin Moche kuma ya kasance shine babban birnin masarautar Chimor kafin Incas su sanya shi a cikin daularsu ta girma. Ruwan nan ya fito ne daga Andes don haka tafiyar ruwaye da ikonsu an yi godiya ga a tsarin ban ruwa mai ban sha'awa wannan har yanzu yana bayyane a yau.

Incawa na farko sannan kuma Mutanen Espanya, da takobin Pizarro, sun sanya al'adu da birni zuwa mafi kusurwar tarihi, ba tare da fara satar kabarin da ya jefa dukiya ta gaske cikin kayan zinare ba. Gwanin da ya ba mu damar sanin shi a yau ya fara daga 60s na karni na XNUMX.  Motocin bas da suka tashi daga Huanchaco sun bar ku nan ba tare da matsala ba kuma dukansu sun tashi daga babban titi kusa da rairayin bakin teku.

Akwai gidan kayan gargajiya ma. Theofar babban shafin da gidan kayan gargajiya yakai kimanin yuro 3 kuma yana ba ku damar ganin kango da sauran shafuka biyu. Akwai kuma jagororin, amma dole ne ku ba su idan kuna son taimakonsu. Ana iya ganin waɗannan kango daga Huanchaco da daga Trujillo. Sauran bango masu ban sha'awa sune na Huacas del Sol y Luna, ƙarni da yawa sun girme kujerun Chan Chan. Areauraran Moche ne kuma ya fi kyau samun taimakon jagora don fahimtar komai kuma kada a bar komai a cikin bututun mai.

Mosaics kyakkyawa ne, an kiyaye su da kyau saboda sun kasance ƙarƙashin ƙasa da yashi ƙarnuka da yawa. Menene launi! Kuna isa ta bas / bas daga Huanchacho zuwa Trujillo. Anan zaku sauka a Plaza de Almas kuyi tafiya tare da titin Huayna Cuapac na kimanin minti goma zuwa Avenida Los Incas. Motoci da yawa suna wucewa ta wannan hanyar kuma waɗanda suke zuwa Las Huacas del Sol y Luna suna wucewa. Tafiya takai kimanin mintuna 20 sannan ta barshi a bakin kofar. Kudin shiga kusan Yuro 3 na kowane mutum kuma ya haɗa da jagora saboda ana iya rufe shi da jagora kawai. Akwai gidan kayan gargajiya wanda aka biya daban.

Trujillo kanta, kamar yadda na fada a sama, wata hanyar balaguro ce daga wurin shakatawa da muke magana akansa.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*