madina azahara

Hoto | Wikimedia Commons

A ƙasan Sierra Morena da tazarar kilomita 8 daga Córdoba akwai Madina Azahara, birni mai ban al'ajabi da Abd-al Rahman III ya ba da umarnin a gina shi a cikin 936 AD don ya kasance mazaunin sa kuma wurin zama na ikon siyasar halifanci. don bayar da hoto mai ƙarfi da ƙarfi na sabon Halifanci na Yammacin Yammaci, ɗayan manyan masarautu na zamanin da a Turai.

Ta wannan hanyar, Madina Azahara ta zama babban birnin Al-Andalus duk da cewa ba ta daɗe ba saboda, bayan yaƙin da ya haifar da faɗuwar Caliphate na Umayyad na Córdoba, daga shekara ta 1013 wannan rukunin gidan sarautar ya yi watsi.

Shekaru da yawa sun shude kafin a gano ragowar kayan tarihin na Madina Azahara, wanda ya faru a shekarar 1911, kuma tun daga wannan lokacin ake ci gaba da aikin dawo da su.

Hoto | Wikimedia Commons

Yadda ake zuwa Madina Azahara daga Córdoba?

Ta mota

Daga Córdoba dole ne ku ɗauki hanyar A-432 da ke zuwa Palma del Río, wacce kuka ɗauka daga Ronda de Poniente. Bayan kimanin kilomita 4 zuwa hannun dama shine juyawa zuwa Madina Azahara.

Ta bas

Kowace rana akwai motar bas da ke tashi daga Paseo de la Victoria, tare da tsayawa ta farko a asibitin Glorieta Cruz Roja da gaban Mercado de la Victoria. Yana ɗaukar mintuna 20 don isa wurin binciken kayan tarihi.

Jagoran Ziyara

Ofisoshin yawon bude ido na Cordoba suna ba da ziyarar jagora zuwa Madina Azahara, na tsawan awanni 3, wanda ya zama dole a ajiye wuri a ɗayan bas ɗin da ke kaiwa wurin.

Hoto | Wikipedia

Yadda zaka ziyarci Madina Azahara

Zai fi kyau a fara ziyartar gidan kayan tarihin Madina, wanda aka buɗa shekaru goma da suka gabata don ƙarin fahimtar tarihin wannan wurin tarihi.

Da zarar an gama ziyarar, dole ne ku ɗauki ɗayan motocin jigila waɗanda ke hawa zuwa ƙofar shafin kuma wani don komawa ƙasa. Kusan lokacin da za'a ziyarci Madina Azahara, gami da yawon shakatawa na gidan kayan gargajiya, tsakanin awa 2 da 5 ne.

Madina Azahara an tsara ta a farfajiyoyi uku da ke kewaye da bango, Alcázar shine mafi girma da matsakaici. An keɓance mafi ƙasƙanci ga gidaje da masallaci, wanda aka gina a bayan bango. Majiyoyin tarihi sun nuna cewa Abd al-Rahman III bai rage kayan aiki don nuna kwarjinin masarautar da yake mulka ba: kyawawan marmara masu launin ja da ja, zinare da duwatsu masu daraja, da kuma ƙwarewar ƙwarewa.

Hoto | Wikipedia

Me za a gani a Madina Azahara?

Madina Azahara an gina ta a farfajiyoyi da yawa a kan tsaunin tsaunuka, tare da yin shinge mai kusurwa huɗu, yana kallon hanyar da ke zuwa Córdoba.

Akwai hanyar kallo a ƙofar zuwa Madina Azahara wanda kuke da kyawawan ra'ayoyi game da tsohuwar hadaddiyar gidan sarauta, kuma daga inda zaku iya ganin fasalin gidaje da wasu ƙofofin gari.

Haka kuma zuwa gabas, za ka ga ragowar masallacin Aljama, babba a cikin birni. A yawon shakatawa na Madina Azahara zaku ga Kofar Gidan Jafar, firayim minista khalifa, wanda ke kula da wani ɓangare na kayan adonta na asali. Daga ragowar, abin haskakawa shine babbar kofarta mai kwatarniyar dawakai uku.

Wani ɓangare na sansanin soja na jama'a ne a yanayi kuma anan ne aka gudanar da ziyarar hukuma. A cikin mafi girman ɓangaren shine Alto Salón, an tsara shi a cikin ɗakuna biyar tare da arcades. Arin ƙasa shine Salón Rico, cibiyar tsakiyar hadaddun gidan sarauta. Wani babban sararin samaniya shine bakunan Babban Portico, babbar hanyar shiga gidan Madina Azahara.

Saboda yaƙe-yaƙe da suka addabi al-Andalus a farkon ƙarni na XNUMX, shafin ya sha wahala sosai har sai da ya zama kango. Effortoƙarin ƙirƙirar birni mai ban sha'awa ya wuce shekaru saba'in kawai.

Awanni da farashi

A lokacin kaka da hunturu (daga 16 ga Satumba zuwa 31 ga Maris), awanni daga 9 na safe zuwa 18 na yamma daga Talata zuwa Asabar da Lahadi, har zuwa 15,00:1 na yamma. A lokacin bazara (daga Afrilu 15 zuwa 9 ga Yuni), Medina Azahara ana bude ta ne daga Talata zuwa Asabar, daga 20 na safe zuwa 9 na yamma, kuma a ranakun Lahadi da hutu, daga 15,00 na safe zuwa XNUMX na yamma. A ranakun Litinin ana rufe baƙi.

Game da farashin shiga zuwa Madina Azahara, kyauta ne ga 'yan ƙasa na Tarayyar Turai. Ga sauran baƙi yana da farashin yuro 1,5.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*