Dutsen Ifach

Hoto | Pixabay

Ofaya daga cikin alamun tambarin Costa Blanca shine sanya Peñón de Ifach, babban dutse mai tsayin mita 332 wanda daga wurin akwai ra'ayoyi masu ban sha'awa game da Calpe da Bahar Rum.

Kodayake da alama cewa a da ta kasance ƙaramar tsibiri ce da ta rabu da yawan jama'a, amma a yau an haɗa ta da kyakkyawan layin ƙasa. An ayyana shi a Matsayin Yankin Halitta a cikin shekaru 80 na ƙarni na XNUMX. Kowane karshen mako ana ƙarfafa mutane da yawa su ziyarce shi, sanannen ra'ayoyinsa da kyawawan rairayin bakin teku a yankin.

Asan yankin dutsen Ifach

Ana iya ziyartar wannan yanki ba tare da wahala ba ko da tare da yara ƙanana. A ƙafafunta akwai kyakkyawan lagoon ruwan gishiri wanda tsohuwar ma'adinan gishiri ce wacce ta daina aiki shekaru da yawa da suka gabata.

Ziyara zuwa ƙananan yankin na Pe areaón de Ifach ana ba da shawarar sosai idan muna son yin ɗan gajeren balaguro don yin la'akari da kyawawan ra'ayoyin rairayin bakin teku na Calpe da Bahar Rum. Hawan dutse ne tare da wata hanya tare da ɗan tudu tsakanin bishiyoyin pine da bishiyoyi masu banƙyama tare da rairayin rairayin bakin teku biyu na Calpe waɗanda dutsen ya rabu.

Kafin mu isa ramin da zai kai ga hawa na biyu na hawan, mafi rikitarwa, mun sami cibiyar karɓar dutsen inda wani ɗan ƙaramin gidan kayan gargajiya yake wanda ke maraba da mu kuma yana ba mu bayani game da wannan wurin. Kuma shine a cikin Janairu 1987 aka ayyana Peñón de Ifach a matsayin Wurin Halitta na Halitta, don haka a cikin wannan sararin zamu iya ɗan ƙara koyo game da shi.

Hoto | Pixabay

Misali, kimanin tsuntsaye tamanin suna gida a kan Peñón de Ifach, kodayake kifin kifin ya kasance a koina kuma suna biye da dukkan tafiyar zuwa saman tare da kifayensu da pirouettes.

A lokacin saduwa da lokacin kiwo yana yiwuwa a ga gidajan waɗannan kifin kifin da na kajin, don haka yana da muhimmanci kar a kusance su sosai, tunda waɗannan dabbobin ba su da wata damuwa game da ƙaddamar da ƙulle-ƙulle ga waɗanda suke ganin cewa barazana ce ga zuriyarsu.

Hau zuwa saman

Sannan matakin mafi rikitarwa na hawan dutse zai fara. Hanyar da ke bi ba ta da alaƙa da sashin da ya gabata tunda ya zama mai rikitarwa da haɗari idan baku saba da irin wannan balaguron hawa dutse ba. Saboda wannan dalili ya zama dole a sa takalmin da ya dace.

Lokacin da muka isa ramin da aka haƙa a cikin dutse tare da dynamite ne zamu ga cewa al'amarin ya zama da wahala. Kodayake an sake dawo da wasu sassan, akwai duwatsu masu santsi don haka dole ne ku yi amfani da manyan igiyoyi da aka haɗe da bangon dutse don motsawa lafiya.

Bayan mun tsallaka wannan sashin, mafi hadadden hanyar Peñón de Ifach, mun isa mahangar da muke da kyawawan ra'ayoyi game da Calpe da Bahar Rum. Ko a ranakun sararin samaniya zaka iya ganin Ibiza yana tahowa daga nesa, kamar kawa.

Da zarar an tashi, kawai ya rage don jin daɗin ra'ayoyi masu ban sha'awa zuwa Calpe da Bahar Rum. Saukarwa ta wurin wuri ɗaya ne, saboda haka dole ne ku yi hankali da duwatsu masu santsi.

Hoto | Pixabay

Curiosities na Peñón de Ifach

  • Ita ce Parkaramar Yankin Halitta a cikin Valenungiyar Valencian da ke da kadada 50 kawai na faɗaɗa da 1 kilomita tsayi. Koyaya, yana ɗaya daga cikin mafi yawan ziyarta a shekara.
  • A ƙarshen karni na XNUMX, Peñón de Ifach ya kasance mallakar mai zaman kansa. Ofaya daga cikin masu shi ya ba da umarnin rami wanda ya ratsa dutsen don a haƙa shi da kuzari don sauƙaƙe isa zuwa saman kuma yana da wannan wurin a matsayin gidansa na biyu tun lokacin da yake zaune a Gandía.
  • Lokacin da aka mallaka ta sirri, a cikin shekaru 50 an gina otal a kan gangaren filin shakatawa amma ba a buɗe ƙofofinsa ba yayin da ayyukan suka tsaya. Koyaya, ba a rusa shi ba har sai da aka ayyana ta a Matsayin Yankin Halitta a cikin 1987.
  • A zamanin Sarki Jaime I, can baya a cikin karni na XNUMX, akwai wani shiri wanda aka kewaye shi da bango kuma a yau ana iya ganin burbushinsa. A zahiri, yawancin mahangar sa an gina ta ne bisa tsofaffin hasumiyar tsaro da bangon yake dashi.

Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*